நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம் (Heartbreak House) மூவங்க நாடகம் (மூன்றாம் காட்சி) அங்கம் -3 பாகம் -6

ஆங்கில மூலம் : ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா (1856–1950) தமிழாக்கத் தழுவல் : சி. ஜெயபாரதன், கனடா


இது ஓர் விந்தையான வீடு ! மர்மான மகிழ்ச்சி வீடு இது ! இந்த வீட்டுக்கு ஓர் அத்திவாரம் கிடையாது. இந்த இழிந்த இல்லத்தை நான் நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம் என்று சொல்வேன் ! இதன் நிழலில் வருபவர் எவரும் நெஞ்சு நிமிர்ந்து நிற்க முடியாது. அவமானப் பட்டுக் கூன் விழுந்து போவார். மனதைத் திடப்படுத்திக் கொள்வீர் மிஸ்டர் மாங்கன் !

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா (மிஸ். எல்லி நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம்)

இந்த நாடகத்தைப் பற்றி :

ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷாவின் இந்த மோக இன்பியல் நாடகம் (Lusty Comedy) இங்கிலாந்து தேசத்தின் தென் கோடியில் உள்ள ஸஸ்ஸெக்ஸ் குன்றுக் கடல் பகுதியில் (Sussex Area) நிகழ்வதாக எழுதப் பட்டுள்ளது. அங்கே காப்டன் ஷோடோவர் (Captain Shotover) தன்னிரு புதல்வி யருக்கும் மற்றும் சம்பிரதாயம் பேணாத அவரது நண்பருக்கும் தன் இல்லத்தில் (Nautical Sussex Home) விருந்து வைக்கிறார். வாலிப மாது ஒருத்தி விரும்பி மணந்து கொள்வது செல்வத்துக்கா அல்லது காதலுக்கா என்பது தான் நாடகத்தின் முக்கியக் கேள்வி ! காப்டனின் இல்லம் வாலிப இதயத்தை முறிக்கும் வாழ்வு மர்மங்கள் நிரம்பி மரணச் சாபத்தில் கட்டப் பட்டது ! அந்தக் கொந்தளிப்பு நிலையைக் காட்ட பெர்னாட் ஷா பிரிட்டீஷ் நாட்டுப்புற வீட்டை (Country Home) ஒரு கப்பலாக உருவகப் படுத்திக் கொள்கிறார். அவரது இல்லக் கப்பல் வக்கிரக் காதலர் (Loopy Lovers), போலிப் போதகர் (False Prophets), முதுமையுற்ற தீர்க்க தரிசிகள் (Aging Visionaries), வாலிப ரோமியோக்கள் (Aging Romeos), கவைக்குதவா பூரணவாதிகள் (Ineffectual Idealists), வஞ்சகச் செல்வந்தர் (Mangy Capitalists) பலர் கூடுகின்ற ஒரு விலங்குக் காட்சி சாலை (Menagerie Zoo). நாடகக் கதைக் கரு (Plot) முன்னாள் கப்பல் காப்டன் ஷோடோவர், புதல்வியர் ஹேஸியோன், ஏரியட்னி, எழில் மாது மிஸ் எல்லி நால்வரை மையமாகக் கொண்டு விரிந்து உச்சக் கட்டத்தைத் தொடுகிறது.

1917 இல் முதல் உலக மகா யுத்தம் நடந்து கொண்டிருந்த சமயத்தில் ஜார்ஜ் பெர்னாட் ஷா எழுத ஆரம்பித்து 1919 இல் முடித்த நாடகமிது. “நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம்” என்னும் நாடகம் 1920 ஆண்டில் நியூ யார்க் நகரில் முதன்முதலில் அரங்கேறியது. பெர்னாட் ஷா எழுதிய நாடகங்களிலே இது முற்றிலும் வேறுபாடானது. இந்த நாடகத்தைப் படிக்கும் அல்லது பார்த்துச் சுவைக்கும் வாசகர் பெர்னாட் ஷாவின் நீண்ட பிரச்சாரம் நகைச்சுவை இரண்டையும் ஒருங்கே சம அளவில் அனுபவிப்பர். நாடக ஆசிரியர் வாயிலிருந்து மளமள வென்று கொட்டும் வார்த்தைகளின் நீர்வீழ்ச்சியில் வாசகர் உள்ளம் நனைந்து ஷாவின் உன்னத தீர்க்க தரிசச் சிந்தனைகளோடு பந்தயக் குதிரை போல் ஓடும். இந்த நாடகம் மிகத் துணிச்சலான ஓர் அழிவுத் தலைப்பை (Subversive Topic) நம் கண்முன் நிறுத்துகிறது. அவை உலகப் போரால் விளையும் தீங்குகள் மட்டுமல்ல ! தன்னிறைவு பெறாத நமது அதிகார ஆற்றலால் (Destruction Power of our Complacency) இல்லத்திலும், சமூகத்திலும் உண்டாக்கப்படும் மிகையான அழிவுக் கோரம் !

நாடகத்தில் வருபவை அனைத்தும் தையலற்ற ஒரு முழுமை அணியாய் ஒருங்கு சேர்கின்றன ! இரண்டரை மணிநேரம் நடக்கும் இந்த நாடகம் குழப்பத்தை உண்டாக்காமல் நகர்ந்து சென்று முடிகிறது. இது காட்டும் நிகழ்ச்சிகள் யாவும் இங்கிலாந்து இல்லம் ஒன்றிலும், கப்பலிலும் நேர்கின்றன. நாடக முக்கியக் கதா பாத்திரம் காப்டன் ஷொடோவர் (Captain Shotover) செழித்த சிந்தனையோடு பேசுகிறார். அரங்க மேடையில் அவர் மனித இனத்தைத் தூக்கி எறிவதை ஒருவர் காணாமலே போய் விடலாம். இந்த நாடகத்தில் பிரிட்டீஷ் மேற்குடிக் கோமகனார் இடையே முதல் உலக யுத்தத்துக்கு முன்னிருந்த மூடத்தனங்கள் காட்டப் பட்டு மக்கள் துயர்க் கொடுமை ஷாவின் கலைத்துவச் செழிப்போடு காட்டப் பட்டுள்ளன.

நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லத்தை ஒரு கப்பலாக உருவகம் செய்கிறார் பெர்னாட் ஷா. ஷா இந்த நாடகத்தில் சிரிப்பு வெடி கிளப்பும் வசன வரிகளை இடையிடையே நிரப்பி முடிவில் பெரு வெடிப்பு நிகழ்ச்சியாய்த் தோன்றி உச்சக் கட்டம் வருகிறது. வசன வரிகள் நாடகத்தில் நீண்ட போதிப்பாகத் தெரிந்தாலும் பெர்னாட் ஷாவின் கருத்துக்கள் கேட்கத் தகுந்தவை. சிரிக்க வைப்பவை ! சிந்திக்க வைப்பவை. தற்போதைய நமது சமூகப் பிரச்சனைகளையும் ஆங்காங்கே எதிரொலிப்பவை.

++++++++++++++++++++++

நாடக உறுப்பினர்:

1. காப்டன் ஷொடோவர் (Captain Shotover) : (88 வயது) (மிஸ். ஹெஸியோன், மிஸ். எரியட்னி இருவரின் தந்தை)

2. மிஸ் எல்லி டன் (Ellie Dunn) : இள வயது மங்கை

3. மிஸ்டர் மாஜினி டன் (Mazzini Dunn) : மிஸ் எல்லியின் தந்தை

4. மிஸிஸ் ஹெஸியோன் குசபி (Hesione Hushabye) காப்டனின் மூத்த புதல்வி (45 வயது)

5. எரியட்னி அட்டர்வுட் (Ariadne Utterword) : காப்டனின் இளைய புதல்வி

6. ஸர் ஹேஸ்டிங்ஸ் அட்டர்வோர்டு : (Sir Hastings Utterword) எரியட்னியின் கணவர்.

7. ரான்டல் அட்டர்வோர்டு (Randal Utterword) (40+) ஹேஸ்டிங்ஸின் சகோதரன். எரியட்னியின் கணவன்.

8. மிஸ்டர் ஹெக்டர் குசபி (Hector Hushabye) : ஹெஸியோனின் கணவர் (50 வயது)

9. வில்லியம் மங்கன் (Bill Mangan, Business Boss) : செல்வந்தர். வயது 55.

10. மிஸ்டர் காரத் ஸாக்ஸி (Gareth Saxe) செல்வீகக் கோமகன்

11. ஆல்•பிரெட் மாங்கன் (Alfred Mangan) – மாஜினியின் வேலை அதிகாரி.

12 தாதி கின்னஸ் (Nurse Guinness) : காப்டன் இல்லத்து முதிய பணிமாது. (60 வயது)

13 மிஸ் ஜென்னி ஸ்டர்லின் (Jenny Sterlin) : வேலைக்காரி.

(மூன்றாம் காட்சி)

இடம் : இங்கிலாந்தில் ஸஸ்ஸெக்ஸ் குன்றுக் கடற் பகுதியில் இருக்கும் நாட்டுப்புற இல்லம் (A Country Home in North End of Sussex, UK). இல்லத்தின் பின்புறத் தோட்டம். விளக்குகள் மந்த வெளிச்சத்தில் எரிகின்றன.

நேரம் : நள்ளிரவு

அரங்க அமைப்பு : காப்டன் தோட்டத்தில் நிலவில்லாத இரவு. விளக்குகள் எரிகின்றன. ஹெக்டர் கண்ணாடிக் கதவைத் திறந்து கொண்டு வருகிறான். எழில் மாது எரியட்னி தனது மேனிக் கவர்ச்சியைக் காட்டிக் கொண்டு அமர்ந்திருக்கிறாள். அவள் வனப்பில் மயங்கிய ஹெக்டர் அவளை நோக்கி நடக்கிறான். எதிர்த்த ஒரு பால்கனியில் காப்டன் மிஸ் எல்லி அருகில் கண்மூடி அமைதியாய் அமர்ந்திருக்கிறார். மிஸ். எல்லி காப்டன் முதுகில் உல்லாசமாய்ச் சாய்ந்திருக்கிறாள். பால்கனிக்குக் கீழே ஹெஸியோன் மாங்கன் கையைப் பற்றிய வண்ணம் அருகில் நிற்கிறாள். நள்ளிரவு அமைதியில் அவர்கள் முணுமுணுக்கும் குரல் கூடக் கேட்கிறது.

+++++++++++++++++++++

அங்கம் -3 பாகம் -6

(மூன்றாம் அங்கம்)

மிஸ். எல்லி: (புன்முறுவலோடு) வாழ்க்கையே நமக்கு ஓர் ஆசிர்வாதம்தான் ! அதை நான் விரும்புகிறேன். இப்போதுதான் எனக்குத் தெரியுது மெய்யான காரணம், நான் ஏன் மிஸ்டர் மாங்கனை மணஞ் செய்யவில்லை என்று. அந்தச் செல்வத் திருமணம் எனக்கு ஆசீர்வாதம் அளிக்காது. உடைந்து போன என் இதயத்துக்கு ஓர் ஆசீர்வாதம் காத்து இருந்திருக்கிறது. ஹெஸியோன் ! உன் உள்ளழகில் ஓர் ஆசீர்வாதம் உள்ளது. இன்று நீ ஏன் என்னை இங்கு வரவழைத்தாய் என்று இப்போது காரணம் புரியது. எல்லாம் ஓர் அரிய ஆசீர்வாதம் பெறத்தான் ! ஹெஸியோன் ! உன் தந்தையின் உன்னத ஆன்மாவுக்கு ஓர் ஆசீர்வாதம் உள்ளது. மார்கஸ் கூறும் பொய்களில் ஓர் ஆசீர்வாதம் உள்ளது. ஆனால் கோமான் மாங்கனின் செல்வச் சேமிப்பில் எந்த ஓர் ஆசீர்வாதமும் இல்லை.

மாங்கன்: மிஸ். எல்லி சொல்வது எதுவும் எனக்குப் புரிய வில்லை ! ஆசீர்வாதம் என்றால் என்ன ? காப்டனுக்கு இளங் குமரி எல்லி ஓர் வெகுமதி ! ஏமாறப் போகும் எல்லிக்கு மூப்படைந்த காப்டன் ஒரு கானல் நீர்த் தோற்றம் !

மிஸ். எல்லி: எனக்குப் புரிய வில்லை மிஸ்டர் மாங்கன் பேசுவது ! நான் வெகுமதியும் இல்லை ! காப்டன் கானல் நீருமில்லை !

மாங்கன்: நமது திருமணத்தை ஓர் ஆசீர்வாதமில்லை என்று நீ எப்படிச் சொல்வாய் எல்லி ! நான் தயாராக இருந்தேன் ஒரு பாதிரியாரை அழைத்து நமது திருமணத்தை நடத்தி வைக்க ! நீதான் கள்ளத்தனமாக நழுவி விட்டாய் ! நம்பிய என்னை ஏமாற்றி விட்டாய் !

ஹெஸியோன்: மிஸ்டர் மாங்கன் மூடத்தனமாய்ப் பேசுகிறார் இல்லையா எல்லி ?

ஹெக்டர்: மிஸ்டர் மாங்கனை இகழாதே ஹெஸியோன் ! நாமெல்லாம் மூடர்தான் ! பலியானது மிஸ்டர் மாங்கன் ! பரிதாபப் பட வேண்டும் நாம் அவருக்கு ! பசப்பி மிஸ். எல்லி ! மிஸ்டர் மாங்கன் மேல் ஆசை காட்டி மோசம் செய்து அவர் முகத்தில் அறைந்தவள் எல்லிதான் !

(அப்போது எல்லியின் தந்தை மாஜினி டன் வருகிறார்)

ஹெஸியோன்: (மாஜினியைப் பார்த்து) ஈதோ வருகிறார், என்னை நிராகரித்த ஒரே ஒரு மனிதர் ! என்ன மிஸ்டர் மாஜினி ! ஏன் ஓடி வருகிறீர் ? வீடு தீப்பற்றி எரிகிறதா ?

மாஜினி: (வந்து கொண்டே) அப்படி இல்லை ! என்னால் தூங்க முடிய வில்லை ! ஜன்னல் திறந்துள்ளதால் நீங்கள் பேசும் சுவையான வசனங்கள் காதில் விழுந்து என் உறக்கத்தைக் கலைத்தன ! நானும் கலந்து கொள்கிறேன் இந்த இனிய இரவில் ! எதைப் பற்றி இங்கு தர்க்கம் நடக்குது ?

ஹெஸியோன்: மாஜினி ! விந்தையான செயல்கள் ! வேடிக்கை மனிதர்கள் ! வானுலகத் திருமணம் ! கேட்டீரா கதையை ? செல்வந்தர் மாங்கன் கையில் ஒரு பவுண் நாணயம் கூடக் கிடையாது !

ஹெக்டர்: மாங்கன் கோமாளித்தனமாக தன் ஆடைகளை அவிழ்த்துப் போட்டு இங்கு அவரது அம்மணக் காட்சியை அரங்கேற்ற நின்றார் ! நல்ல வேளை ! நாங்கள் யாவரும் உடனே தடுத்து அந்த அலங்கோலக் காட்சியை நிறுத்தினோம் !

மாஜினி: அது சரி ! வானுலகத் திருமணம் இங்கே எப்படி நடந்தது ? யாருக்கு நடந்தது ?

எரியட்னி: மாஜினி ! உமது அருமை மகள் எல்லிக்குத் திருமணம் நடந்தேறி விட்டது தெரியமா ? மணமக்களுக்கு வாழ்த்துக் கூற வாருங்கள் மாஜினி ! கால தாமம் ஆகி விடவில்லை ! சிறிது நேரத்துக்கு முன்புதான் நடந்திருக்கிறது ! எவருக்கும் தெரியாத இந்தத் திருமணம் வானுலகில் நடந்திருக்கிறது !

மாஜினி: எல்லிக்குத் திருமணம் நடந்தேறி விட்டதா ? வேடிக்கையாய் இருக்குதே ! (எல்லியைப் பார்த்து) யாரை மணந்திருக்கிறாய் எல்லி ? செல்வந்தர் மாங்கனைத் தானே ?

ஹெக்டர்: இல்லை ! மேலும் மாங்கன் செல்வச் சீமான் இல்லை என்றும் அறிந்தோம் !

மாங்கன்: ஹெக்டர் ! எனக்கு ஒன்றுமில்லை என்று சொல்ல வராதீர் ! நான் விளக்கிச் சொல்லவா ?

ஹெக்டர்: நீர் எமக்கு விளக்கம் தர வேண்டாம். சுமார் இரண்டாயிரம் பவுண்டு சேமிப்புச் சீட்டுகள் உம்மிடம் இருக்கிறது. 50,000 பங்குச் சீட்டுகள் வேறு உள்ளன ! ஒரு டஜன் பங்கு மதிப்பு பத்துப் பென்சுக்கு மேல் விலை பெறாது !

மாஜினி: அப்படி மோசமான வணிகர் அல்லர் மிஸ்டர் மாங்கன் ! அவர் நேர்மையான வணிகர்தான். அவர் சொல்வதை நாம் நம்பலாம்.

ஹெக்டர்: அவர் மாபெரும் மோசடி வணிகர் என்பது எனக்குத் தோன்றுது ! நேர்மையான மனிதராகத் தெரியவில்லை எனக்கு !

மாங்கன்: அப்படி நினைப்பது உமது குறைபாடு ! நேர்மையான மனிதருக்குத்தான் என்னைப் போன்ற நேர்மையான வணிகர் தென்படுவார்.

எரியட்னி: உம்மைப் புகழ்வதற்காகச் சொல்லவில்லை மிஸ்டர் மாங்கன். நீவீர் ஏழையும் அல்லர், மாபெரும் செல்வந்தரும் அல்லர் ! நேர்மையான மனிதரும் அல்லர். மோசடி மனிதரும் அல்லர் ! இது என்னுடைய யூகிப்பு !

மாங்கன்: ஈதோ மறுபடியும் அதே குற்றச் சாட்டைச் சொல்கிறாய். என்னை ஒரு மூடனாக்க முற்படுகிறாய். நான் நல்லவன் ! வல்லவன் ! உன் கண்களுக்குத்தான் பொல்லாதவனாய்த் தோன்றுகிறேன்.

மிஸ். எல்லி: (அழுத்தமாக) மிஸ்டர் மாங்கன் ! இது ஓர் விந்தை யான வீடு ! மர்மான மகிழ்ச்சி வீடு இது ! இந்த வீட்டுக்கு ஓர் அத்திவாரம் கிடையாது. இந்த இழிந்த இல்லத்தை நான் நெஞ்சை முறிக்கும் இல்லம் என்று சொல்வேன் ! இதன் நிழலில் வருபவர் எவரும் நெஞ்சு நிமிர்ந்து நிற்க முடியாது. அவமானப் பட்டுக் கூன் விழுந்து போவார். மனதைத் திடப்படுத்திக் கொள்வீர் மிஸ்டர் மாங்கன் !

ஹெஸியோன்: நிறுத்து எல்லி ! போதும் உன் முத்திரை ! நீ நிறுத்த விட்டால் நான் “ஓ” வென்று ஓநாய் போல் ஓலம் இடுவேன் ! எங்கள் இல்லத்தைப் பற்றி நீ இகழ்ந்து பேசாதே !

மாங்கன்: (முகத்தை மூடி விம்மி அழுகிறார்)

மிஸ். எல்லி: மிஸ்டர் மாங்கன் விம்முவதைக் காண நான் ஆசைப் படுகிறேன்.

காப்டன்: அமைதி ! அமைதி ! (மாங்கன் அழுவதை நிறுத்துகிறார்) மாங்கன் விம்மும் போது சும்மா இருங்கள் ! அவரது நெஞ்சம் முறிந்து போவது அமைதியாக நிகழட்டும் ! ஆரவாரம் வேண்டாம் !

(தொடரும்)

*******************************

தகவல் :

Based on The Play : Heartbreak House By : George Bernard Shaw (1919)

(A) The Portable Bernard Shaw By : Stanley Weintraub (1977)

(B) Writers & Critics – Shaw By A. M. Gibbs (1969)

(C) The Oxford Dictionary of Quotations (New Edition) (1992)

(D) Heartbreak House By : Elyse Sommer.

(E) Heartbreak House By : Charles Isherwood (October 12, 2006)

(F) Theater Review ‘A Heartening Heartbrek House’ By : Bill Marx (Aug 24, 2009)

(g) BBC DVD Video Classics – Bernard Shaw’s Heartbreak House (1977) (2 Hours)

********************
S. Jayabarathan [jayabarat@tnt21.com] (April 7, 2011)

சி. ஜெயபாரதன், கனடா

சி. ஜெயபாரதன், கனடா